เมษายน 20, 2014, 02:55:26 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

SIAMBBGUN.COM  |  หมวดหมู่ทั่วไป  |  เกี่ยวกับปืนยาว  |  Club คนรัก M16 / M4 (ผู้ดูแล: Takumi, ★Six-One-9★)  |  หัวข้อ: ปืนไฟฟ้า ปะทะ ปืนอัดแก๊ซ อันไหนดีกว่ากัน ????? 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนไฟฟ้า ปะทะ ปืนอัดแก๊ซ อันไหนดีกว่ากัน ?????  (อ่าน 4567 ครั้ง)
UltimateTX

[ เมษายน 16, 2011 ]
« เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 11:15:50 PM »

''โทษทีคับที่ตั้งกระทู้แบบนี้ พอดีจะซื้อปืนกระบอกแรกอะคับ ไม่รู้จะซื้อแบบไหนดี''
   ที่เอาลงสนามแล้วไม่ค่อยจามีปัญหาอะคับ
   ผมสนใจ M4 RIS ระหว่าง...................................

1. แบบไฟฟ้า และ อัดแก๊ซ ตัวไหนน่าเล่นมากกว่ากันคับ

2. แบบไหนประหยัดค่าใช้จ่ายมากว่าคับ(ระยะยาว)

3. การบำรุงรักษา

4. อะไหล่สามารถทดแทนกันได้ไหมคับ ลังเล

แค่นี้แหละคับ ถ้ามากกว่านี้เดี๋ยวไม่มีคนตอบ ยุ่งเลย ขอบคุณล่วงหน้าคับ

น้ำ ตะกูลไล้...006
ค้าขายมาเยอะ ไม่เคยโกงใครครับ100%

Colt 1911 / Glock Only

[ พฤษภาคม 03, 2008 ]
« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 11:40:49 PM »

ขอตอบคำถามเพราะว่าเคยเล่นทั้ง M4ไฟฟ้า และแก็ส

1.แล้วแต่ความชอบเลยครับ มันมีความสนุกแตกต่างกัน ไฟฟ้า บรรจุลูกได้เยอะกว่าดูแลรักษาง่ายกว่า(อันนี้ความคิดผม เพราะเท่าที่เล่นมาปืนแก็สมันเสื่อมสภาพไวกว่า) แต่แก็สมีดีตรงที่มีความเหมือนจริง ระบบการทำงานคล้ายของจริงและมีแรงรีคอยล์ทำให้ยิงสนุก

2.ค่าใช้จ่ายอยู่ที่ความพอใจครับ ว่าจะใช้ของแบบไหน ใช้ของดีก็ราคาสูงแต่อาจจะมีความทนทานมากกว่า

3.อันนี้ความคิดผม ผมคิดว่าแก็สเพราะ สามารถถอดออกมาดูแลได้ทั่วถึงและง่ายกว่า เพราะไฟฟ้าถ้าจะเอาทั่วถึงจริงๆ ต้องมีการรื้อเกียร์
แต่ ผมคิดว่าปืนแก็สจะสึกหรอไวกว่า

4.อะไหล่กลไกภายใช้กันไม่ได้เลยครับ ยกเว้นท่อรีดที่มีชุดแปลง ภายนอกก็แทบจะไม่มีเลยครับ ส่วนใหญ่ที่ใช้กันได้ก็น่าจะเป็นพวกของแต่งภายนอก

ความคิดผมถ้าคุณต้องการใช้งานลงสนาม แนะนำปืนไฟฟ้าครับ

(ตอบจากความคิดเห็นส่วนตัวผมนะครับ รอท่านอื่นมาเสนอแนะนะครับ)

T. 0 8 4 3 0 9 2 2 0 0  DTAC
   0 8 8 3 8 3 0 8 0 9  AIS GSM
ชื่อ น้ำ ครับ
มหาวิทยาลัย หอการค้าไทย
เลขบัญชี ธ.กรุงเทพ สาขา ย่อยม.หอการค้าไทย
030 - 0 - 24385 - 4

นาย กันต์พัชร์  อู่วณิชย์กุล
บริษัท ริบบ้อนเฮาส์ จำกัด ห้อง3302
402 ซอยเพิ่มสิน ถนน ประชาสงเคราะห์ แขวงดินแดง เขตดินแดง กรุงเทพมหานคร 10400

Mr.Jingle Bell
สมาคมคนเลี้ยงกระต่ายแห่งเจริญนคร

ไม่ต้องกรี๊ด... พี่มาทุกวัน...

[ ตุลาคม 06, 2009 ]
« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 12:00:04 AM »

อ้างถึง
1. แบบไฟฟ้า และ อัดแก๊ซ ตัวไหนน่าเล่นมากกว่ากันคับ

อยู่ที่จุดประสงค์ครับ ถ้าชอบความเหมือนจริง ยิงสนุกได้รสชาติระบบ GAS ให้คุณได้แน่นอน ครับ

แต่ถ้าเน้นลงสนามไล่ยิงชาวบ้าน ผมขอแนะนำระบบไฟฟ้าจะดีกว่าครับ

เพราะในระบบ GAS เวลาที่เรายิงกระสุนออกไป แก๊สจะถูกปล่อยออกมา ซึ่งในตัวเนื้อของแก๊สจะมีซิลีโคน ซึ่งเป็นสารหล่อลื่นออกมาด้วย
ทำให้ตัวเนื้อยาง Hop ชุ่มอยู่ตลอดซึ่งมันจะส่งผลให้ ยางHopจับลูกยาก และทำให้ควบคุมแนวกระสุนได้ยาก ( ความแม่นยำจะลดลง )

ต่างจากปืนไฟฟ้า ที่ยิงแบบแห้งๆ ไม่มีอะไรออกมา ทำให้ยิงได้แม่นยำกว่า ( ยิ่งในโหมดออโต้ )

อ้างถึง
2. แบบไหนประหยัดค่าใช้จ่ายมากว่าคับ(ระยะยาว)

แบบไฟฟ้าแน่นอนครับ เวลาจะใช้ยิงก็ใส่แบต ใส่ลูก ก็พร้อมแล้ว ในกรณีแบตหมดก็ชาร์จใหม่

แบบแก๊ส เวลาจะยิง คุณต้องใส่ลูกกระสุน และ เติมแก๊ส ( กระป๋องละ 140 บาท เป็นอย่างต่ำ )

อ้างถึง

สำหรับผม ปืนไฟฟ้า มักจะมีปัญหามากกว่าครับ ( อย่างน้อยก็เรื่อง คอนแท็กละ )
ส่วนปืน Gas ปกติจะทนทานมาก ใช้งานกันยาวเลย เพราะชิ้นส่วนต่างๆเป็นโลหะ และกลไกเป็นหลัก ( ใกล้เคียงกับปืนจริง )

ดังนั้นสำหรับผม ปืนไฟฟ้า ผมเอาไว้ลงสนาม

ปืน GAS ผมเอาไว้ สะสม หรือ ยิงเล่นๆ

นาย วิทิต พิทักษ์ภิรมย์สุข ( ที่อยู่ PM มาถามเอานะ )
ฝั่งธนบุรี กทม. Tel. 085-445-5639 / กสิกรไทย 755-2-07890-4

ขาย ปืน และ อะไหล่ต่างๆ ( 25/7/55 )
http://www.siambbgun.com/board/index.php?topic=420325.0
http://www.th aiairsoftgun.com/board/index.php?topic=111700.0 ( ลบช่องว่างออก )
bimdonut
ส่งของ ไห้ถึงมือคืองานของผม

ไม่แสดงตนอะแต่มีตัวตน

[ มีนาคม 02, 2009 ]
« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 11:55:48 AM »

ปืนแก๊ซยิงไม่ทันปืนไฟฟ้านะครับ ค่าไช้จ่ายสูงกว่า แต่ได้ความสมจริงมา ถ้ามันเป็นแก็ซละยิงคัดปลอกด้วยนี้ก็สมจริงละปืนแก๊ซมันไม่มีปลอก ฮืม

UltimateTX

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 02:05:38 PM »

=ขอบคุณที่ให้คำตอบดีๆ ครับ= ทำให้ตัดสินใจได้ง่ายขึ้นมากๆๆๆๆเลย
   งั้นผมขอถามอีกสักเล็กน้อยก็แล้วกันนะครับ...........

1. ปืนไฟฟ้ามีแบบโบว์แบ็ค อะป่าวครับ

2. บอดี้ ABS กับ บอดี้เหล็ก แบบไหนบำรุงรักษาง่ายกว่ากันครับ 

ขอบคุณครับ     
EleVenDer Elwyn

[ มิถุนายน 22, 2008 ]
« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 02:23:57 PM »

=ขอบคุณที่ให้คำตอบดีๆ ครับ= ทำให้ตัดสินใจได้ง่ายขึ้นมากๆๆๆๆเลย
   งั้นผมขอถามอีกสักเล็กน้อยก็แล้วกันนะครับ...........

1. ปืนไฟฟ้ามีแบบโบว์แบ็ค อะป่าวครับ

2. บอดี้ ABS กับ บอดี้เหล็ก แบบไหนบำรุงรักษาง่ายกว่ากันครับ 

ขอบคุณครับ     

ช่วยเพิ่มเติมละกัน

1 > ปืนไฟฟ้า m4 มี blow อยุ่คับ ถ้าเป็นแบบที่ติดตั้งมาไห้แล้วคือรุ่นของ APS (M4A1 CABINE ASR010 electric blow back)  ที่ผมใช้อยุ่ จะติดตัว blowback มาไห้แล้วด้วยเลย แต่ปัจจุบันมันพังไปละ เพราะไปเปลี่ยนเป็น มอเตอร์ ไฮสปีด(m160) เลยเขี้ยว blowback หักพังไปเรียบร้อย และร้านเค้าบอกซ่อมไม่ได้ เพราะไม่มีอะไหล่?? << อันนี้ผมไม่ทราบนะ เพราะผมแทบไม่มีความรุ้เรื่องปืนเลย แค่ใช้เล่นไปวัน ๆ  ถ้าตอนแรกที่ไม่เปลี่ยน มอเตอร์เลย ใช้แค่ bat ลิโพ 12c ดูเหมือนจะทนได้อยุ่นานนะคับ เพราะเอาลงมาหลายรอบเหมือนกัน กว่าจะเปลี่ยนมอเตอร์
มีอีกรุ่น รุ้สึกว่าจะเปนของ G&P แต่ตัวปืนจะมาเดิม ๆ ไม่มี blow มาไห้ แต่จะมีชุดทำ blowback แยกออกมาต้องซื้อมาติดเอง รุ้สึกจะใช้ได้รุ่นเดียวมั้ง เพราะเหนเขาบอกต้องใช้ เกียบ้อกของ G&P เท่านั้น
เรื่องความต่างของ ราคา >> APS จะอยุ่ 6900-7500 คับ แต่อาจจะหาซื้อยาก เพราะปืนมันปัญหาเยอะมาก กว่าจะทำไห้มันใช้ได้ดี ผมเสียเงินไปจนซื้อ G&P ได้เลย
ในขณะที่ G&P จะอยุ่ 9500+ ขึ้นไปมั้ง

2 > รอผุ้รุ้มากกว่านี้ มาตอบดีกว่า

ยังไงรอผุ้รุ้มากกว่านี้ละกันครับ ผมแค่เอาประสบการ ที่เคยเจอมาบอกเฉย ๆ ไห้ตัดสินใจดูเอานะ

Mr.Jingle Bell
สมาคมคนเลี้ยงกระต่ายแห่งเจริญนคร

ไม่ต้องกรี๊ด... พี่มาทุกวัน...

[ ตุลาคม 06, 2009 ]
« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 02:37:04 PM »

ขอบคุณครับ     

1.มีครับ แต่ความแรง จะไม่เท่าปืนไฟฟ้าระบบปกติ และในกรณีที่ปืนหรือเสื้อเกียร์แตกหรือเสียหาย การจัดหาอะไหล่ อาจจะยากมาก

2.แล้วแต่ชอบครับ ส่วนตัวผมคิดว่า บอดี้โลหะง่ายกว่า เพราะทนกว่า

นาย วิทิต พิทักษ์ภิรมย์สุข ( ที่อยู่ PM มาถามเอานะ )
ฝั่งธนบุรี กทม. Tel. 085-445-5639 / กสิกรไทย 755-2-07890-4

ขาย ปืน และ อะไหล่ต่างๆ ( 25/7/55 )
http://www.siambbgun.com/board/index.php?topic=420325.0
http://www.th aiairsoftgun.com/board/index.php?topic=111700.0 ( ลบช่องว่างออก )
chairasu
ยุคนี้อย่างกับดูสามก๊ก ยุทธวิธีหลากหลาย นั่งอ่านเกมแต่ละฝ่ายมันจริงว้อย

อโยธยาใกล้แตกล่ะ

[ ตุลาคม 09, 2009 ]
« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 03:04:21 PM »

จุมพิต ปืนจีน EBB เห็นออกมากี่อัน พี่ไทยถอด EBB ทิ้งหมด กลายเป็น AEG ไปเลย (ซื้อ EBB มาทำไมฟะเนี่ย)

เลขที่บัญชี ธ.ไทยพาณิชย์ เลขที่บัญชี 355-215396-7 ชื่อบัญชี สุรชัย Tel.0891353191
Blackops
Encouragement is never lost or gone.It's still around you.

หนุ่มๆเอ๋ย พวกเองจงบูชาสาวแว่น!!!

[ ตุลาคม 27, 2008 ]
« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 03:14:34 PM »

G&G Gr16 ลองหาดูน่าจะ ราคาเท่าๆกับปืนจีน แต่ได้ท่อรีด กับ แม็กโมแบบดีมาเลย
 จุมพิต

Aegis: Lead the way  ^^
082-415-3563 ก็อกครับ

UltimateTX

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 10:35:40 PM »

ดีใจจริงๆคับ ที่มีผู้รู้มาตอบให้ ไม่ต้องไปถามที่อื่นให้เสียเวลา แต่ยังมีคำถามอื่นอีกมากคับที่อยากถาม  อายจัง

=มีอุปกรณ์อันไหนที่ผมจะต้องเปลี่ยนเป็นอันดับแรกไหมครับ ตอนที่ซื้อมาใหม่ๆเช่น เฟือง ,ลูกสูบ ,battery อื่นๆ

=งบประมาณ 7000 ปืนยี่ห้อไหนน่าเล่นสุด จีน  ไต้หวัน ฮ่องกง (ยกเว้นญี่ปุ่นแพงเกินคับ งบไม่ถึง)

อาจจะถามมากนิดหนึ่ง (ถ้าไม่ถามก็ไม่รู้จริงไหมครับ อิอิ)

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
น้ำ ตะกูลไล้...006
ค้าขายมาเยอะ ไม่เคยโกงใครครับ100%

Colt 1911 / Glock Only

[ พฤษภาคม 03, 2008 ]
« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 12:03:12 PM »

อันดับแรกเลยเล่นให้พังก่อนครับแล้วค่อยรื้อ ถ้าจะทำก็คือ เช็คว่าปืนเราแรงเท่าไรถ้าเกินก็จัดการลดสปริง

ข้อสอง ไม่รู้เหมือนกันครับ 5555 ส่วนตัวผมหามือสองเอา

T. 0 8 4 3 0 9 2 2 0 0  DTAC
   0 8 8 3 8 3 0 8 0 9  AIS GSM
ชื่อ น้ำ ครับ
มหาวิทยาลัย หอการค้าไทย
เลขบัญชี ธ.กรุงเทพ สาขา ย่อยม.หอการค้าไทย
030 - 0 - 24385 - 4

นาย กันต์พัชร์  อู่วณิชย์กุล
บริษัท ริบบ้อนเฮาส์ จำกัด ห้อง3302
402 ซอยเพิ่มสิน ถนน ประชาสงเคราะห์ แขวงดินแดง เขตดินแดง กรุงเทพมหานคร 10400

ตัวละครลับ!!!
ผมชอบลุยเดี่ยว!!!
User แสดงตน
*

ปะโป้ย!!!

[ เมษายน 25, 2010 ]
« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 12:11:19 PM »

ดีใจจริงๆคับ ที่มีผู้รู้มาตอบให้ ไม่ต้องไปถามที่อื่นให้เสียเวลา แต่ยังมีคำถามอื่นอีกมากคับที่อยากถาม  อายจัง

=มีอุปกรณ์อันไหนที่ผมจะต้องเปลี่ยนเป็นอันดับแรกไหมครับ ตอนที่ซื้อมาใหม่ๆเช่น เฟือง ,ลูกสูบ ,battery อื่นๆ

=งบประมาณ 7000 ปืนยี่ห้อไหนน่าเล่นสุด จีน  ไต้หวัน ฮ่องกง (ยกเว้นญี่ปุ่นแพงเกินคับ งบไม่ถึง)

อาจจะถามมากนิดหนึ่ง (ถ้าไม่ถามก็ไม่รู้จริงไหมครับ อิอิ)

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เล่นแล้วต้องอย่าคิดมากครับ ไม่งั้นจะเปลืองแบบผม  ยิ้มกว้างๆ
ลูกเบี้ยวนิดหน่อย เฮ้ย! เปลี่ยนๆๆ ยิงช้าไม่ทันใจ เฮ้ย! เปลี่ยนๆๆๆ เบ็ดเสร็จแล้วค่าบำรุงเพราะความคิดมากเกินไปของผม แทบจะถอยอีกกระบอกได้เลยล่ะครับ  ยิ้มกว้างๆ

ducati250
ทำทุกอย่างที่อยากทำ
User แสดงตน
*

desmo

[ มิถุนายน 27, 2008 ]
« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 09:47:07 PM »

อ้างถึง

อยู่ที่จุดประสงค์ครับ ถ้าชอบความเหมือนจริง ยิงสนุกได้รสชาติระบบ GAS ให้คุณได้แน่นอน ครับ

แต่ถ้าเน้นลงสนามไล่ยิงชาวบ้าน ผมขอแนะนำระบบไฟฟ้าจะดีกว่าครับ

เพราะในระบบ GAS เวลาที่เรายิงกระสุนออกไป แก๊สจะถูกปล่อยออกมา ซึ่งในตัวเนื้อของแก๊สจะมีซิลีโคน ซึ่งเป็นสารหล่อลื่นออกมาด้วย
ทำให้ตัวเนื้อยาง Hop ชุ่มอยู่ตลอดซึ่งมันจะส่งผลให้ ยางHopจับลูกยาก และทำให้ควบคุมแนวกระสุนได้ยาก ( ความแม่นยำจะลดลง )

ต่างจากปืนไฟฟ้า ที่ยิงแบบแห้งๆ ไม่มีอะไรออกมา ทำให้ยิงได้แม่นยำกว่า ( ยิ่งในโหมดออโต้ )

อ้างถึง

แบบไฟฟ้าแน่นอนครับ เวลาจะใช้ยิงก็ใส่แบต ใส่ลูก ก็พร้อมแล้ว ในกรณีแบตหมดก็ชาร์จใหม่

แบบแก๊ส เวลาจะยิง คุณต้องใส่ลูกกระสุน และ เติมแก๊ส ( กระป๋องละ 140 บาท เป็นอย่างต่ำ )

อ้างถึง

สำหรับผม ปืนไฟฟ้า มักจะมีปัญหามากกว่าครับ ( อย่างน้อยก็เรื่อง คอนแท็กละ )
ส่วนปืน Gas ปกติจะทนทานมาก ใช้งานกันยาวเลย เพราะชิ้นส่วนต่างๆเป็นโลหะ และกลไกเป็นหลัก ( ใกล้เคียงกับปืนจริง )

ดังนั้นสำหรับผม ปืนไฟฟ้า ผมเอาไว้ลงสนาม

ปืน GAS ผมเอาไว้ สะสม หรือ ยิงเล่นๆ

DUCATI 250    ติดต่อ  0865764058  0889016953    vira     ทหารไทย   030-2-18010-4
http://track.thailandpost.co.th/trackinternet/Default.aspx
http://upic.me/
iAum
เงินร้อยสองร้อยบาทสำหรับผมก็มีค่านะครับ

สูงสุดคืนสู่สามัญ Keep Shooting

[ กันยายน 29, 2007 ]
« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 10:40:27 PM »

ผมมีข้อเสนอแนะตรงนี้ จากประสบการณ์ผมเล่นปืนไฟฟ้ามาตลอด ถ้าเราเล่นเดิมๆ รู้จักความพอดี ไม่ลาก ไม่เร็ว ไม่แรง ไม่พังง่ายๆแน่นอนครับ เพราะใช้มาประมาณ 3 เดือนไม่มีปัญหาอะไร(ข้างในเดิมๆใส่สปริง90กับท้ายแบริ่งตัวเดียว)

จุดหมายไม่สำคัญเท่าการเดินทาง
3Gbps
User แสดงตน
*

[ กุมภาพันธ์ 22, 2008 ]
« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 01:43:19 AM »

เติมๆ  แบตลิโพก้อนกับแม็กสำรองสัก 2-3อัน ก้ยิงมันแล้วครับ    ถ้ามันพังค่อย เปลื่ยนปริง 100    กับแรงชิมดีๆ     สูบฟันเหล็ก    ยิงกันนาน   ยิ้ม

นายอมรชัย   ปานเจริญ     เบิร์ทคับ
โทร 0842191707  เบิร์ท
498/259  หมู่4  ถ.เทพารักษ์ ซ.บางปูนคร2 
ต.แพรกษาใหม่  อ.เมือง  จ.สมุทรปราการ  10280
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์ 
SIAMBBGUN.COM  |  หมวดหมู่ทั่วไป  |  เกี่ยวกับปืนยาว  |  Club คนรัก M16 / M4 (ผู้ดูแล: Takumi, ★Six-One-9★)  |  หัวข้อ: ปืนไฟฟ้า ปะทะ ปืนอัดแก๊ซ อันไหนดีกว่ากัน ????? « หน้าที่แล้ว ต่อไป »