ว่าด้วยเรื่องของ อาวุธปืน

<< < (12/20) > >>

ถ้าผมไม่ทำ...แล้วใครจะทำแทนผมได้:
ภาพกระสุนขนาด 5.7x28 มม.ครับ เรียงจากซ้ายไปขวาตามนี้ SS195LF, SS196SR, and SS197SR

ถ้าผมไม่ทำ...แล้วใครจะทำแทนผมได้:
ต่อมาก็ปืนกลอันลือชื่อของบริษัท IMI แห่งประเทศอิสราเอล ปืนกล UZI ไงครับ แต่มันมี 3 รุ่นคือ รุ่นมาตรฐาน UZI ,Mini UZI และ Micro UZI ใช้ระบบปฏิบัติการแบบ open-bolt, blowback มีความจุ 10 นัดสำหรับขนาด .22 LR และ .41 AE 16 นัดสำหรับขนาด .45ACP และ 20/32/40 และ 50 นัดสำหรับขนาด 9x19 mm. Parabellum อัตราการยิง 600 นัด/นาที

ข้างล่างรูปปืนกลมือ UZI พร้อมอุปกรณ์

ปืนกล Mini UZI

ปืนกล Micro UZI เล็กกะทัดรัดเหมาะสำหรับซ่อนในเสื้อคลุม แต่อานุภาพไม่เล็กตามขนาดนะครับ  พรืดเดียวหมดแมก 30 นัด นอนจมกองเลือดแน่

ยังไม่หมดครับ ปืนของ IMI แห่งอิสราเอลมีอีกเยอะ มาต่อกันที่ปืนไรเฟิลจู่โจมกาลิล (Galil Assault Rifle) อันลือชื่อของกองทัพอิสราเอล ที่แม้แต่แขกอาหรับยังขอยกนิ้วให้ในเรื่องความทนทาน+ความแม่นยำเลย

ปืน Galil เป็นการนำสุดยอดปืนไรเฟิลจู่โจม 3 อย่างมารวมกันคือ ระบบปฏิบัติการแบบ Gas-operated, Rotating bolt ได้มาจากปืน M16 ส่วนศูนย์เล็งได้แบบมาจากปืน H&K G3 และโครงปืนและระบบกลไกได้แบบอย่างมาจากปืน AK-47 มีความจุ 25 นัดสำหรับขนาด 7.62x51 mm. NATO และ 35 นัดสำหรับขนาด 5.56x45 mm. NATO อัตราการยิง 650 นัด/นาทีครับ เป็นปืนที่สามารถถอดเปลี่ยนลำกล้องโดยไม่ต้องดัดแปลงโครงปืนเพื่อให้ใช้กระสุนอีกขนาดได้ครับ

Comment : ผมว่าปืนกาลิลนี่คือสุดยอดของปืนไรเฟิลจู่โจมแล้วครับ รองลงมาจากปืนอาก้า ผมว่ากองทัพไทยน่าจะขอซื้อลิขสิทธิ์มาผลิตเองน่าจะคุ้มค่ากว่าปืน HK33 เสียอีก

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว